GIẢI ĐÁP: Dùng serum vitamin C bị nổi mụn phải làm sao?

GIẢI ĐÁP: Dùng serum vitamin C bị nổi mụn phải làm sao?

Dùng serum vitamin c bị lên mụn
Dùng serum vitamin c bị nổi mụn phải làm sao?. Đó là câu hỏi thường gặp với những ai mới hoặc đang sử dụng serum vitamin C để chăm sóc da. Nếu bạn cũng đang quan tâm đến vấn đề đó, thì đừng bỏ qua những dòng tiếp theo của bài viết này nhé.

Cách nhận biết nổi mụn do dị ứng serum vitamin C

Serum vitamin C được biết đến là một dạng serum dưỡng da, trong đó có chứa thành phần vitamin c. Sản phẩm giúp trị mụn, làm trắng da, trị thâm nám, dưỡng ẩm và chống lão hóa hiệu quả.
Mặc dù vậy, không phải ai khi sử dụng serum vitamin C cũng đều cảm thấy hài lòng. Một vài người lần đầu tiên sử dụng cảm thấy da nổi mụn hơn, hoặc có cảm giác không được tốt lắm.
Tuy nhiên,vấn đề  sử dụng serum vitamin C bị nổi mụn, hay dị ứng da là điều mà khiến nhiều chị em quan tâm nhất.
Việc phân biệt da bị nổi mụn do dị ứng serum vitamin C hay do các yếu tố khác (nội tiết tố, vi khuẩn,…) là điều hết sức cần thiết. Bởi lẽ, chỉ khi nào chúng ta xác định được nguyên nhân của vấn đề thì chúng ta mới có thể có các cách điều trị mụn hợp lý.

Mụn do nội tiết tố

Hình ảnh mụn do nội tiết tố
Hình ảnh mụn do nội tiết tố
Mụn do nội tiết tố: Trường hợp điển hình mụn do nội tiết tố là khi chị em phụ nữ đến chu kỳ kinh nguyệt, đến tháng hoặc còn được gọi là những này “đèn đỏ”. Hoặc nội tiết tố có những thay đổi do các nguyên nhân khác cũng khiến cho mụn bị mọc lên. Mụn do nội tiết tố thường mọc ở hai bên gò má, xung quanh miệng và xương quai hàm.

Mụn do sử dụng sản phẩm serum vitamin C

Hình ảnh mụn do sử dụng serum vitamin C
Hình ảnh mụn do dị ứng serum vitamin C
Mụn do sử dụng serum vitamin C: Chẳng may khi sử dụng serum vitamin C bị dị ứng thì sẽ nổi lên những nốt mụn nhỏ, vùng da đó hơi đỏ và ngứa. Mụn do dị ứng serum vitamin C có thể lan sang các vùng xung quanh. Thông thường, những nốt mụn do serum vitamin C thường có đầu trắng, sưng, và ngứa.

Nguyên nhân khiến da bị mụn khi sử dụng serum vitamin C

Để trả lời cho câu hỏi dùng serum vitamin C bị nổi mụn phải làm sao trước hết chúng ta đi tìm hiểu nguyên nhân tại sao khi sử dụng serum C da bị lên mụn?.

Khi sử dụng một sản phẩm chăm sóc da nào đó, da bị nổi mụn có thể xuất phát từ nhiều nguyên nhân. Nhưng nhìn chung, chúng ta có thể nhóm những nguyên nhân đó thành 02 nguyên nhân chính. Đó là những nguyên nhân chủ quan và nguyên nhân khách quan.

Nguyên nhân khách quan

Việc sử dụng serum vitamin c bị nổi mụn có thể do những nguyên nhân khách quan sau đây:

  • Mua phải serum hàng fake, hàng kém chất lượng, hoặc những loại serum được bán trôi nổi trên thị trường, không rõ nguồn gốc rõ ràng. Điều này cũng khá phổ biến và dễ hiểu. Bởi lẽ, trên thị trường Việt Nam hiện nay, các loại sản phẩm serum kém chất lượng được bày bán tràn lan. Vì thế, khi mua những sản phẩm này về sử dụng, người dùng sẽ bị dị ứng, nổi mụn hay da có những dấu hiệu kích ứng là điều dễ hiểu.
  • Do trong bảng thành phần của serum có chứa những chất khiến da bạn bị dị ứng. Ở trong serum sẽ có nhiều thành phần cấu tạo thành. Chẳng may, da bạn bị dị ứng với một trong những số thành phần đó thì sẽ nổi mụn. Vì thế, trước khi mua một sản phẩm mỹ phẩm nào đó, bạn nên tìm hiểu kỹ về làn da của mình cũng như thành phần của sản phẩm.

Nguyên nhân chủ quan

Ngoài những nguyên nhân khách quan thì việc sử dụng serum vitamin c cũng có thể nổi mụn do những nguyên nhân chủ quan. Chẳng hạn như:
  • Sử dụng serum vitamin C không đúng cách. Trong quy trình chăm sóc da bạn cần phải thực hiện lần lượt từng bước. Nếu bạn bỏ qua, hoặc không thực hiện nó thì sẽ khiến da bị mất cân bằng nồng độ pH tự nhiên. Điều này sẽ khiến da bị kích ứng và nổi mẩn đỏ.
  • Sử dụng serum vitamin C với nồng độ cao, hoặc liều lượng lớn. Với những người mới sử dụng serum vitamin C nếu sử dụng sản phẩm nồng độ quá cao sẽ khiến da không kịp thích ứng dẫn đến bị dị ứng. Hoặc nếu bạn sử dụng với liều lượng nhiều cũng sẽ khiến da bị tắc nghẽn lỗ chân lông và nổi mụn.
  • Da bạn quá nhạy cảm cũng khiến cho việc khi bạn sử dụng serum vitamin C và nó bị nổi mụn.

Cách giải quyết khi sử dụng serum vitamin C bị nổi mụn

Mặc dù da mặt bị nổi mụn do sử dụng serum vitamin C không có những ảnh hưởng đến sức khỏe. Tuy nhiên, những nốt mụn thường khiến cho chủ nhân của nó cảm thấy tự ti, ngại giao tiếp.

Thấu hiếu được điều đó, nên trong bài viết này Blogdeptunhien.com sẽ gợi ý đến bạn một số giải pháp hay cách xử lý khi dùng serum vitamin C bị nổi mụn.

  • Bạn nên tạm dừng sử dụng serum vitamin C. Khi da nổi mụn do sử dụng sản phẩm đó là kết quả của việc da bị kích ứng với sản phẩm. Vì thế, bạn nên ngừng sử dụng nó.
  • Ở một vài trường hợp nếu bạn mua phải serum vitamin c giả, kém chất lượng thì điều bạn nên làm là ngưng sử dụng và bỏ luôn loại serum đó đi. Nếu bạn cứ cảm thấy tiếc nuối, và tiếp tục sử dụng thì rất có thể da bạn sẽ gặp những biến chứng khó lường.
  • Bạn nên tập sử dụng serum vitamin c nồng độ thấp trước, sau đó mới dùng đến loại có nồng độ cao hơn.
  • Sử dụng serum vitamin C với liều lượng vừa phải, không dùng quá nhiều.
  • Bạn cũng có thể sử dụng sản phẩm ở một vùng da nhỏ. Dùng trong 2 -3 hôm đầu và quan sát. Nếu vùng da đó không bị kích ứng thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm sử dụng sản phẩm cho cả da mặt.
Như vậy, bài viết này đã gửi đến bạn những thông tin chi tiết nhất về việc dùng serum bị nổi mụn. Hy vọng rằng những điều trên này sẽ giúp bạn có được cách giải quyết tốt nhất khi xài serum vitamin c dưỡng da. Nếu bạn thấy bài viết này ý nghĩa thì đừng quên chia sẻ để những người thân của bạn cùng biết đến nhé.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

gii-p-dng-serum-vitamin-c-b-ni-mn-phi-lm-sao